Người lao động đi đào tạo có phải đóng bảo hiểm xã hội ?

0
20

Căn cứ pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội
  • Bộ luật lao động
  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH

Theo quy định tại điểm a, b khoản 1 đều 2 Luật bảo hiểm xã hội thì:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Tại điểm 1.1, 1.2 khoản 1 điều 4 Quy trình Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, Bệnh nghề nghiệp; Quản lý Sổ BHXH, thẻ bảo hiểm Y tế ban (Ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14 tháng 4 năm 2017 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam)

“Điều 4. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:
1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018);
….
1.9. Người lao động quy định tại các Điểm 1.1, 1.2, 1.3, 1.4, 1.5 và Điểm 1.6 Khoản này được cử đi học, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc;
Theo các quy định trên thì trường hợp người lao động được cử đi đào tạo ở nước ngoài theo thỏa thuận với đơn vị và có được hưởng lương thì thuộc đối tượng phải đóng BHXH bắt buộc. Trường hợp không hưởng lương thì không phải đóng BHXH bắt buộc.
___________
Công ty Luật CMA
Tổng đài tư vấn miễn phí: 0986.057.998
Địa chỉ: 135 Lê Thánh Tông, Ngô Quyền, Hải Phòng